|
กองบรรณาธิการCentrip
บริเวณเปิดใหม่ที่สนามบินเซ็นแทรร์! มาเพลิดเพลินกับอาหารอร่อยๆพร้อมกับมองเครื่องบินที่ FLIGHT OF DREAMS!
<หัวข้อ>
- FLIGHT OF DREAMS เป็นสถานที่แบบไหนกันนะ?
- เพลิดเพลินกับอาหารอร่อยๆพร้อมกับชมเครื่องบินที่ SEATTLE TERRACE ชั้น 2-3
- 1. ซูชิเต็มคำ รสชาติญี่ปุ่นแท้ๆ 〜Shiro Kashiba〜
- 2. ความลงตัวของชีสกับมิโซะ! ร้านราเมงชื่อดัง 〜FUJIYAMA★GOGO SEATTLE RAMEN STAND〜
- 3. อเมริกันวาฟเฟิลสุดคิวท์ 〜Foodie’s Stand〜
- 4. ร้านอาหารปลาดั้งเดิม! เมนูที่ทุกคนโปรดปราน 〜SEATTLE FISH MARKET〜
- การเดินทางไป FLIGHT OF DREAMS จากสนามบินเซ็นแทรร์
Navigator's Profile
![](/article/2019/img/profile-rong3.png)
หลง เหมิ่งโหรว
นางแบบและนักร้องชาวจีนที่มีชื่อเล่นว่า "คุริโกะจัง" เธอมีชื่อเสียงโด่งดังทั้งที่จีนและญี่ปุ่น
Ron Monroe's Official Site
FLIGHT OF DREAMS เป็นสถานที่แบบไหนกันนะ?
![](/article/img/938/FLIGHT-OF-DREAMS-1.jpg)
![](/article/img/938/FLIGHT-OF-DREAMS-2.jpg)
FLIGHT OF DREAMS (ไฟล์ท ออฟ ดรีม) เปิดให้บริการแล้วตั้งแต่เดือนตุลาคม 2018 ณ สนามบินนานาชาติชูบุเซ็นแทรร์ ประตูสู่ภูมิภาคกลางของญี่ปุ่น ที่ FLIGHT PARK ชั้น 1 มีการจัดแสดงเครื่องบินขนาดใหญ่ โบอิ้ง 787 ที่นี่มีกิจกรรมเกี่ยวกับเครื่องบินมากมายให้คุณได้ร่วมสนุก
บทความที่เกี่ยวข้อง
![](/article/img/938/FLIGHT-OF-DREAMS-3.jpg)
![](/article/img/938/FLIGHT-OF-DREAMS-4.jpg)
ชั้น 2 และชั้น 3 เรียกว่า SEATTLE TERRACE เป็นบริเวณที่ตกแต่งให้เหมือนเมืองซีแอตเทิลซึ่งเป็นเมืองที่ผลิตโบอิ้ง ในบริเวณนี้คุณสามารถช็อปปิ้งและรับประทานอาหารไปพลางชมเครื่องบินโบอิ้ง 787 ได้ในระยะใกล้สุดๆ สามารถเข้าบริเวณ SEATTLE TERRACE และเข้าไปซื้อของที่ Boeing Store ชั้น 1 ได้ฟรี
เข้าถึง FLIGHT OF DREAMS ได้ผ่านทางเชื่อมจากสถานีรถไฟเมย์เทตสึของสนามบินหรืออาคารสนามบินเซ็นแทรร์ชั้น 2 โดยใช้เวลาเดินเพียง 5-10 นาทีเท่านั้น เข้าถึงง่ายอย่างนี้ต้องแวะมาเยี่ยมชมกันแล้วล่ะ
เพลิดเพลินกับอาหารอร่อยๆพร้อมกับชมเครื่องบินที่ SEATTLE TERRACE ชั้น 2-3
คุริโกะจังจะมาไปแนะนำอาหารอร่อยๆให้ทุกคนเองค่ะ!
![](/article/img/938/FLIGHT-OF-DREAMS-6.jpg)
![](/article/img/938/FLIGHT-OF-DREAMS-7.jpg)
ที่นี่มีร้านอาหารและร้านค้าจากเมืองซีแอตเทิลทั้งหมด 16 ร้าน และร้านญี่ปุ่นเปิดใหม่ 5 ร้าน มีร้านอาหารหลายประเภทให้เลือกสรรมากมายเลยล่ะค่ะ ทั้งราเม็ง ซูชิ อาหารซีฟู๊ด และร้านคาเฟ่ต่างๆ
ที่ศูนย์อาหารของที่นี่ ทุกคนสามารถนั่งรับประทานอาหารใต้ปีกเครื่องบินได้ด้วยนะ แฟนตาซีสุดๆไปเลย
1. ซูชิเต็มคำ รสชาติญี่ปุ่นแท้ๆ 〜Shiro Kashiba〜
เชฟชินจิโระ คาชิบะ เชฟซูชิชาวญี่ปุ่นไปเผยแพร่ "เอโดะมาเอะซูชิ" (ซูชิอย่างดีแบบโตเกียวที่ต้องทำโดยเชฟผู้เชี่ยวชาญ) ที่ประเทศสหรัฐอเมริกา เขาเป็นที่รู้จักและนับถืออย่างมากที่นั่น เชฟคาชิบะศึกษาวิธีทำซูชิที่กินซ่าและไปเปิดร้านซูชิร้านแรกของที่เมืองซีแอตเทิลเมื่อ 50 ปีก่อน
![](/article/img/938/FLIGHT-OF-DREAMS-9.jpg)
![](/article/img/938/FLIGHT-OF-DREAMS-10.jpg)
สามารถสั่งอาหารไปรับประทานบริเวณฟู๊ดคอร์ด หรือนั่งรับประทานที่เคาน์เตอร์ในร้านก็ได้ ในร้านคุณจะสามารถกินไปมองเชฟทำซูชิไปได้ด้วย
![](/article/img/938/FLIGHT-OF-DREAMS-11.jpg)
![](/article/img/938/FLIGHT-OF-DREAMS-12.jpg)
Kashiba Roll (980เยน) เป็นเมนูยอดนิยมที่ประกอบไปด้วยใบชิโซะ สาหร่าย ปลาซาบะ และปลาฮามะจิ นอกจากนี้ที่ร้านยังมีเมนูปลาสดๆอื่นๆ เช่น ซูชิต่างๆ ข้าวหน้าปลาดิบ ข้าวหน้าปลาไหล และยังมีสาเกขายอีกด้วย ลิ้มลองอาหารจากร้านซูชิชื่อดังของซีแอตเทิลในประเทศญี่ปุ่นได้ที่นี่ที่เดียว
2. ความลงตัวของชีสกับมิโซะ! ร้านราเมงชื่อดัง 〜FUJIYAMA★GOGO SEATTLE RAMEN STAND〜
เต็มอิ่มกับราเม็งรสชาติเข้มข้นที่ร้านราเม็งชื่อดังของนาโกย่า คำขวัญของร้านคือ "เชื่อมต่อโลกด้วยราเม็งจากนาโกย่า" ร้านราเม็งร้านนี้มีสาขาอยู่ทั่วโลก เช่น ไทย อินโดนีเซีย ฮ่องกง ไต้หวัน จีน อเมริกา ฝรั่งเศส ฯลฯ
Melting cheese miso ramen (980 เยน) เมนูใหม่สุดว้าวของร้าน มิโซะราเม็งใส่ชีสสไตล์ซีแอตเทิล เครื่องเต็มจาน ปริมาณเต็มอิ่ม เมนูอื่นๆเช่น Salt truffle ramen และ Seattle-style jiro ramen เป็นต้น ร้านสาขานี้มีเมนูใหม่ๆและเมนูเฉพาะของสาขาที่ใช้วัตถุดิบส่งตรงจากซีแอตเทิลให้ได้ลิ้มลอง!
3. อเมริกันวาฟเฟิลสุดคิวท์ 〜Foodie’s Stand〜
ร้านวาฟเฟิลเปิดใหม่ที่แตกกิจการออกมาจากร้านแพนเค้กชื่อดังของนาโกย่า วาฟเฟิลยอดนิยมของชาวอเมริกันภาคตะวันตกเฉียงเหนือ (ลักษณะกลมๆ คนไทยรู้จักกันในชื่อวาฟเฟิลฮ่องกง)
มีวาฟเฟิล 8 แบบให้เลือก คุริโกะจังเลือก King chocolate (980 เยน) ค่ะ แต่เมนู Crazy Nagoya (880 เยน) ก็น่าสนใจมากๆ หรือจะสั่งไอศครีมเจลาโต้ทานอย่างเดียวก็ได้นะคะ
![](/article/img/938/FLIGHT-OF-DREAMS-16.jpg)
![](/article/img/938/FLIGHT-OF-DREAMS-17.jpg)
เมนูเฉพาะของสาขา FLIGHT OF DREAMS คือ Sky soda (650เยน) เครื่องดื่มสีฟ้าโปะด้วยสายไหมข้างบน ทำเหมือนปุยเมฆ ชวนให้นึกถึงตอนนั่งเครื่องบินท่ามกลางหมู่เมฆ ในเครื่องดื่มยังใส่ไข่มุกหลากสีให้เป็นสายรุ้งด้วย
4. ร้านอาหารปลาดั้งเดิม! เมนูที่ทุกคนโปรดปราน 〜SEATTLE FISH MARKET〜
กิจการใหม่ของร้านปลาเก่าแก่ของนาโกย่า "ฟิช แอนด์ ชิฟ" สไตล์ซีแอตเทิล เบอร์เกอร์ แกงกะหรี่ อาหารทะเลมากมายที่ทั้งเด็กๆและผู้ใหญ่ชื่นชอบ รสชาติของที่นี่ไม่ต่างจากอาหารที่ซีแอตเทิลเลยล่ะ
Seattle W salman burger (1,350 เยน) ไส้แซลมอนจากซีแอตเทิล ผสมรสชาตินาโกย่าจากปลาชิราสุ ราดซอสเทริยากิสุดเข้ากัน เมนูนี้ห้ามพลาดโดยเด็ดขาด!
นอกจากที่กล่าวไป ยังมีร้านช็อกโกแลต ร้านชีส อาหารอิตาเลียน ร้านเบียร์ ฯลฯ ที่เปิดที่แรกในญี่ปุ่น และไม่ใช่แค่ร้านอาหาร ที่นี่ยังมีร้านขายสินค้าจิปาถะ ขนม สินค้านำเข้าจากรัฐออริกอน และแน่นอนว่าต้องมีร้านสตาบักส์ที่มีต้นกำเนิดมาจากซีแอตเทิลด้วย สตาบักส์ของที่นี่มีเคาน์เตอร์ให้นั่งชมเครื่องบินและมีดีไซน์ที่เท่มากๆ
มาใช้เวลาอย่างสนุกสนานที่ FLIGHT OF DREAMS กันนะคะ
การเดินทางไป FLIGHT OF DREAMS จากสนามบินเซ็นแทรร์
![](/article/img/938/FLIGHT-OF-DREAMS-20.jpg)
![](/article/img/938/FLIGHT-OF-DREAMS-21.jpg)
![](/article/img/938/FLIGHT-OF-DREAMS-22.jpg)
บทความที่เกี่ยวข้อง