|
กองบรรณาธิการCentrip
จังหวัดมิเอะเป็นจังหวัดแบบไหน??
ญี่ปุ่น ประเทศที่ยาวจากทิศเหนือไปทิศใต้และมีภูเขามากมาย ด้วยความที่สภาพทางภูมิศาสตร์และสภาพอากาศแตกต่างกันไปในแต่ละที่เป็นอย่างมาก ทำให้เกิดประเพณีและวัฒนธรรมที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวขึ้น ด้วยเหตุนี้ จึงมีหลายครั้งที่คนญี่ปุ่นพบว่าวัฒนธรรมในบ้านเกิดของตัวเองไม่มีในเมืองอื่นๆ
จังหวัดมิเอะซึ่งอยู่ติดกับจังหวัดไอจิ มีการผสมผสานของวัฒนธรรมญี่ปุ่นตะวันออกและตะวันตก "อาหาร" ที่มาจากธรรมชาติอันอุดมสมบูรณ์ เหล่าพ่อค้าอิเสะและนินจาผู้ขับเคลื่อนยุคสมัย ถือเป็นจังหวัดที่มีสเน่ห์มาก ! ครั้งนี้เราขอแนะนำจังหวัดมิเอะให้ทุกท่านรู้จัก
มิเอะอยู่ภูมิภาคชูบุหรือภูมิภาคคิงกิกันแน่ แม้แต่ชาวเมืองเองก็ยังสับสน !
ประเทศญี่ปุ่นตามหลักแล้วแบ่งออกเป็น 8 ภูมิภาคด้วยกัน ได้แก่ ภูมิภาคฮอกไกโด ภูมิภาคคันโตที่มีโตเกียว ภูมิภาคชูบุที่มีจังหวัดไอจิ ภูมิภาคคิงกิที่มีโอซาก้าและเกียวโต ภูมิภาคคิวชู ที่มีจังหวัดฟุกุโอกะ・ ภูมิภาคโอกินาว่า ฯลฯ เป็นต้น
เวลาจังหวัดมิเอะพูดถึง”ภูมิภาค”มักจะมีคำถามขึ้นมาเสมอว่า “มิเอะอยู่ภูมิภาคชูบุหรือภูมิภาคคิงกิกันแน่” จังหวัดมิเอะเป็นจังหวัดที่มีรูปร่างยาวและกว้างออกไปทางทิศเหนือและใต้ทำให้อยู่ค่อมกลางระหว่างภูมิภาคชูบุกับภูมิภาคคิงกิ เนื่องจากการใช้ชีวิต วัฒนธรรม เศรษฐกิจ ฯลฯ และในอีกหลาย ๆ ด้าน ผสมผสานไปทั้งสองภูมิภาค ทำให้ชาวเมืองมิเอะเองก็ยังสับสนว่า “ตกลงอันไหนกันแน่” ในส่วนของภาษาคนจังหวัดอื่นก็บอกกันว่าภาษาที่นี่ฟะงแล้วเหมือนผสมกันระหว่างภาษาคันไซกับภาษาชูบุ
เมื่อลองมองลึกลงไปในแต่ละพื้นที่ของมิเอะแล้ว จะพบว่าทางเขตตอนเหนืออย่างเมืองคุวานะที่มีนาบานะโนะซาโตะและเมืองยคไคจิ ดูมีความเป็นภูมิภาคชูบุอย่างมาก ในทางกลับกัน เมืองอิกะที่มีหมู่บ้านนินจาชื่อดังหรืออย่างเมืองนาบาริที่อยู่ข้างเคียง ดูมีความเป็นภูมิภาคคิงกิอย่างมาก หากเป็นนักท่องเที่ยวที่มาจากต่างประเทศ อาจจะไม่รู้สึกถึงความแตกต่างอันเล็กน้อยเหล่านี้
วันที่ 22 กุมภาพันธ์เป็นวันนินจา ไปอำเภอ ไปธนาคาร ไปที่ไหนก็เจอนินจา !
หากถามคนที่มาจากต่างประเทศว่า “วันที่ 22 กุมภาพันธ์เป็นวันอะไร” เชื่อว่าหลายๆคนอาจจะไม่เข้าใจความหมาย ที่ญี่ปุ่นตาม"องค์กรวันครบรอบประจำญี่ปุ่น" ซึ่งเป็นองค์กรธุรกิจทั่วไปที่รับรองและลงทะเบียนวันครบรอบที่กำหนดโดยบริษัท องค์กรและบุคคลต่างๆ เอาราคา สำหรับคำตอบของคำถามเมื่อสักครู่คือ วันที่ 22 กุมภาพันธ์ เป็นวันนินจา เลข 2 ในภาษาญี่ปุ่นออกเสียงว่า “นิ” ในภาษาญี่ปุ่นออกเสียงว่าซึ่งมีความใกล้เคียงกับคำว่า ”นิน” ของนินจา
ในวันนินจา คุณจะสามารถเจอกับนินจาไม่ว่าจะไปที่ไหนในเมืองอีกะ จังหวัดมิเอะ ไม่ใช่มีเพียงแค่คนใส่คอสเพลย์นินจาเท่านั้น พนักงานในที่ว่าการอำเภอก็แต่งตัวเป็นนินจา พนักงานต้อนรับในธนาคารก็แต่งตัวเป็นนินจาเหมือนกัน เรียกได้ว่าไปที่ไหนก็จะเจอนินจา (บางทีอาจไม่ได้จัดขึ้นอยู่กับแต่ละธนาคาร) นอกจากนี้ในอดีตสมาชิกสภาเทศบาลเมืองอิงะได้จัดให้มีรัฐสภาในชุดนินจาอีกด้วย เช่น ในปี 2017 เมื่อสภาเมืองร่าง "ปฏิญญาเมืองนินจา" เพื่อสืบทอดวัฒนธรรมและจิตวิญญาณของนินจาและเพื่อการพัฒนาเมือง เข้าพิจารณาความเห็นชอบในที่ประชุม ซึ่งจัดกันแบบจริงจังเป็นอย่างมาก การประชุมจัดขึ้นในวันที่ 22 กุมภาพันธ์ บ่าย 2 โมง 22 นาที แสดงให้เห็นถึงอารมณ์ขันของทั้งชาวเมืองและผู้บริหารเมืองสมกับที่ “อิกะ เมืองแห่งนินจา”ใครได้ไปเที่ยวที่นี่ รับรองว่าต้องได้รอยยิ้มจากชาวเมืองอีกะกลับมาแน่นอน
“เท็มมุสึ” กับ “ทนเทะคิ”อาหารนาโกย่ามีต้นกำเนิดจากมิเอะจริงหรอ⁉
![](/article/img/1322/mie-people_02.jpg)
![](/article/img/1322/mie-people_03.jpg)
”เท็มมุสึ” ข้าวปั้นที่สอดไส้กุ้งเทมปุระ กับ “ทนเทะคิ” เนื้อหมูแผ่นหนาราดด้วยกระเทียมกับซอสเข้มข้น สำหรับคนญี่ปุ่นแล้วหลายๆคนคิดว่า “เท็มมุสึ” กับ “ทนเทะคิ”เป็นอาหารของนาโกย่า แต่จริงๆแล้ว “เท็มมุสึ” มีต้นกำเนิดมาจาก “เมฟุสึเท็มมุสึเซ็นจุ”จากเมืองทสึของมิเอะ ส่วน “ทนเทะคิ” มีต้นกำเนิดมาจาก “ไรไรเคง” จากเมืองยคไคจิของมิเอะ (มีหลายทฤษฎี)
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ”เท็มมุสึ” มีหลายคนที่มักจะคิดว่าเป็นอาหารที่กำเนิดในนาโกย่า ในปี 1981 "เมฟุสึเท็มมุสึเซ็นจุ" ในเมืองทสึ จังหวัดมิเอะ แบ่งวางขายในร้านขายนาฬิกาที่นาโกย่า (ระบบที่ให้สิทธิ์ในการขายผลิตภัณฑ์ / บริการโดยใช้ชื่อของร้านค้านั้นเรียกว่า "โนะเร็งวะเคะ"ม่านห้อยหน้าทางเข้าร้านในญี่ปุ่น ระบบซึ่งเปรียบเสมือนโนะเร็ง (ม่าน) ) หลังจากนั้นเมนูนี้ก็มีชื่อเสียงขึ้นมาในนาโกย่าและกลายเป็นที่รู้จักในฐานะอาหารนาโกย่า
ที่นี่มีฟาร์มหอยทาก Helix pomatia เป็นที่แรกของโลกจริงหรอ?
เนื้อวัวมัตสึซากะ เป็นหนึ่งในสุดยอดวัตถุดิบจากจังหวัดมิเอะที่ดีระดับโลก ในเมืองมัตสึซากะ จังหวัดมิเอะซึ่งเป็น 1 ในพื้นที่การผลิตเนื้อวัวมัตสึซากะนั้น นอกจากเนื้อวัวมัตสึซากะแล้ว ยังเป็นแหล่งผลิตวัตถุดิบอันเลอค่าอีกด้วย ซึ่งก็คือ “หอยทากแอสการ์โก”หนึ่งในวัตถุดิบของอาหารฝรั่งเศส และในนั้นยังมีหอยทากพันธุ์ “Helix pomatia” เป็นวัตถุดิบชั้นสูงที่หาได้ยากและใกล้สูญพันธุ์
ไม่น่าแปลกใจที่จังหวัดมิเอะมี "ฟาร์มแอสการ์โก" ซึ่งเป็นแห่งแรกของโลกที่ประสบความสำเร็จในการเพาะเลี้ยงหอยทากพันธุ์ Helix pomatia ถ้าพูดถึงการเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำที่ประสบความสำเร็จเป็นครั้งแรกของโลก ก็คงจะไม่พูดถึงมิซึโมะโตะที่ประสบความสำเร็จในการเพาะเลี้ยงไข่มุกเป็นที่แรกของโลก ซึ่งอยู่ในจังหวัดมิเอะเช่นกัน จังหวัดมิเอะถือเป็นที่ที่หล่อเลี้ยงพ่อค้าอิเสะ จนครั้งหนึ่งเคยเป็น 1 ใน 3 พ่อค้าที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในญี่ปุ่น ขึงทำให้หลาย ๆ คนมีจิตวิญญาณแห่งความท้าทายและชอบคิดอะไรใหม่ ๆ ก็เป็นได้
รู้หรือไม่ มิเอะคือบ้านเกิดของขนมที่ชาวญี่ปุ่นรัก
![](/article/img/1322/mie-people_05.jpg)
![](/article/img/1322/mie-people_06.jpg)
![](/article/img/1322/mie-people_07.jpg)
ขนมที่เป็นที่นิยมจากคนทั่วประเทศอย่าง ”เบบี้สตาร์ราเมง”、”อะสึกิบาร์”、”โอนิกิริเซ็มเบ้”。ล้วนแล้วแต่มาจากบริษัทในจังหวัดมิเอะ
เบบี้สตาร์ราเมงเป็นขนมที่ให้สัมผัสและกลิ่นหอมของราเมงที่กินและจะต้องติดใจ ได้รับการพัฒนาโดยบริษัทโอยะทสึ คัมปานี ผลิตมาเป็นเวลาประมาณ 70 ปีนับตั้งแต่ก่อตั้ง “อะทสึกิบาร์” เป็นไอศกรีมแท่งที่ให้รสชาติซุปถั่วแดง ผลิตโดย “บริษัทอิมุรายะ” ซึ่งมีมานานกว่า 120 ปี (ไม่มีการใช้วัตถุเจือปนอาหาร ถือเป็นแรร์ไอเท็ม!) โอนิกิริเซ็มเบ้เป็นผลิตภัณฑ์ของ "บริษัทมะสึยะ " เจ้าของ "อะคะฟุคุ" ร้านขนมญี่ปุ่นที่มีชื่อเสียงในเมืองอิเสะ จังหวัดมิเอะที่มีมานานกว่า 300 ปี โอนิกิริเซ็มเบ้เปิดตัวโดยเจ้าของรุ่นที่ 10 ซอสถั่วเหลืองรสหวานปนเผ็ดพร้อมกับสัมผัสอันบางเบาซึ่งเป็นที่นิยมอย่างมาก จังหวัดมิเอะเป็นที่ที่อุดมไปด้วยส่วนผสมจากทะเลและภูเขารวมไปถึงน้ำที่มีคุณภาพสูง อีกทั้งตั้งแต่อดีตที่นี่มีช่างฝีมือหลายคนที่ปรับปรุงส่วนผสมต่าง ๆ ได้ดี อาจกล่าวได้ว่าจังหวัดมิเอะเป็นพื้นที่ที่มีรากฐานจากงานฝีมือที่เกี่ยวกับอาหารอย่างขนมหวาน ฯลฯ
สรุป
มีทฤษฎีต่าง ๆ เกี่ยวกับที่มาของชื่อ "มิเอะ" แต่ทั้งหมดยังพิสูจน์ไม่ได้ เช่น จาก"โคจิคิ" หนังสือประวัติศาสตร์ที่เก่าแก่ที่สุดในญี่ปุ่น เมื่อตอนราชวงศ์ญี่ปุ่นโบราณมาถึงแถวพื้นที่ของจังหวัดมิเอะ ในหนังสือเขียนไว้ว่า "เหนื่อยจนขางอเป็นสามเท่า" จึงเหมือนเป็นทฤษฎีที่่มาของชื่อ นอกจากนี้ยังมีทฤษฎีที่เป็นภาษาเกาหลีหมายถึง "สถานที่ที่พระเจ้าประดิษฐาน" แม้ไม่รู้ว่าอันไหนจะเป็นความจริง แต่สัมผัสได้ว่าจังหวัดมิเอะที่มีประวัติศาสตร์อันยาวนานและมีวัฒนธรรมที่หลากหลาย
Click here to get the latest information on Central Japan.Centrip Japan - Nagoya and Chubu Information